TH EN

ร่วมส่งแรงใจแรงเชียร์ 10 ทีม ตัวแทนมหาวิทยาลัยพะเยา ในการแข่งขัน Startup Thailand League 2021 ระดับภาคเหนือ



ร่วมส่งแรงใจแรงเชียร์ ให้กับทัพตัวแทนทีมนิสิต มหาวิทยาลัยพะเยา ทั้ง 10 ทีม ในการแข่งขัน Startup Thailand League 2021 ระดับภาคเหนือ โดยมีตัวแทนทีมจากสถาบันการอุดมศึกษาจากทั่วภาคเหนือกว่า 10 สถาบัน เข้าร่วมชิงชัย วันที่ 26 มิถุนายนนี้

 

  1. ทีม MNJ : Food Set’s บริการจัดส่งวัตถุดิบการทำอาหาร

1.นายคุณากร แก้วมาระวัง คณะบริหารธุรกิจและนิเทศศาสตร์ สาขาการตลาด ชั้นปีที่ 2

2.นายชาญณรงค์ เพียนไม้ คณะบริหารธุรกิจและนิเทศศาสตร์ สาขาการตลาด ชั้นปีที่ 2

3.นางสาวกรรณ์นิการ์ กอบแก้ว คณะบริหารธุรกิจและนิเทศศาสตร์ สาขาการตลาด ชั้นปีที่ 2

โดยมีอาจารย์ที่ปรึกษา

1.อาจารย์กมลพงศ์ รัตนสงวนวงศ์ คณะบริหารธุรกิจและนิเทศศาสตร์

 

  1. ทีม COME : Hahor.com แพลตฟอร์มบริการหาหอ

1.นายวัชรพล ปุนคำ คณะเทคโนโลยีสารสนเทศและการสื่อสาร สาขาวิศวกรรมคอมพิวเตอร์ ชั้นปีที่ 2

2.นายมงคล คงภิวัฒนา คณะเทคโนโลยีสารสนเทศและการสื่อสาร สาขาวิศวกรรมคอมพิวเตอร์ ชั้นปีที่ 2

3.นายอัจฉริยะ วัดละเอียด คณะวิศวกรรมศาสตร์ สาขาวิศวกรรมไฟฟ้า ชั้นปีที่ 2

4.นายจักรวาล ภูเลื่อมใส คณะเทคโนโลยีสารสนเทศและการสื่อสาร สาขาวิศวกรรมคอมพิวเตอร์ ชั้นปีที่ 2

โดยมีอาจารย์ที่ปรึกษา

1.ดร.นราศักดิ์ บุญเทพ คณะเทคโนโลยีสารสนเทศและการสื่อสาร

 

  1. ทีม KHOKNHONGNA THAI SMART : แพลตฟอร์มดิจิทัลอนาคตของการสร้างคุณค่าการทำเกษตรตามแนวคิดโคกหนองนาโมเดล เพื่อรวบรวม องค์ความรู้เครือข่ายและผู้ที่ต้องการองค์ความรู้เกี่ยวกับการทำเกษตรกรสมัยใหม่ตอบสนองความต้องการการใช้ชีวิตแบบพอเพียง

1.นายประสาท  จูมพล (ปริญญาเอก) คณะวิทยาลัยการจัดการ สาขาบริหารการศึกษา ชั้นปีที่ 4

2.นางสาวพิมพ์ชนก ประดับ คณะบริหารธุรกิจและนิเทศศาสตร์ สาขาการบัญชี ชั้นปีที่ 4

3.นางสาวปวันรัตน์ อยู่คง คณะวิทยาศาสตร์ สาขาเคมี ชั้นปีที่ 4

โดยมีอาจารย์ที่ปรึกษา

1.รศ.ดร. วิภาภรณ์ ภู่วัฒนกุล วิทยาลัยการจัดการ

 

  1. ทีม Landno Tax : แพลทฟอร์มการบริหารจัดการพื้นที่ว่างเปล่าให้เกิดประโยชน์สูงสุดเพื่อช่วยลดหย่อนภาษีที่ดินว่างเปล่า

1.นางสาวปริยาภัทร งานดี (ปริญญาโท) คณะเกษตรศาสตร์และทรัพยากรธรรมชาติ

สาขาวิทยาศาสตร์การเกษตร ชั้นปีที่ 3

2.นายยศวัฒน์ คำสมุทร (ปริญญาโท) คณะเกษตรศาสตร์และทรัพยากรธรรมชาติ

สาขาวิทยาศาสตร์การเกษตร ชั้นปีที่ 1

3.นางสาวธนพร ไกรยุทธ (ปริญญาโท) คณะเกษตรศาสตร์และทรัพยากรธรรมชาติ

สาขาวิทยาศาสตร์การเกษตร ชั้นปีที่ 2

4.นางสาวเยาวลักษณ์ พันธุ์กลิ่นแก้ว (ปริญญาโท) คณะเกษตรศาสตร์และทรัพยากรธรรมชาติ

สาขาวิทยาศาสตร์การเกษตร ชั้นปีที่ 2

โดยมีอาจารย์ที่ปรึกษา

1.ผศ.ดร. วาสนา พิทักษ์พล คณะเกษตรศาสตร์และทรัพยากรธรรมชาติ

 

  1. ทีม Tricho up : อาหารเสริมพืช ซึ่งเป็นราเอนโดไฟท์ชนิดใหม่ของโลก (New species) ที่แยกได้จากต้นสาบเสือ โดยเป็นราที่มีคุณสมบัติในการกระตุ้นการเจริญของพืช ซึ่งสามารถสร้างกรดอินโดล -3-แอซีติก (Indole-3-acetic acid: IAA) และมีความเป็นเชื้อปฏิปักษ์ (antagonistic fungi) สามารถควบคุม ป้องกันการเกิดโรคในพืช โดยมีการศึกษาผลดีในพืช

1.นายเดชจรูญ เรืองฤทธิ์ (ปริญญาโท) คณะเกษตรศาสตร์และทรัพยากรธรรมชาติ

สาขาวิทยาศาสตร์การเกษตร ชั้นปีที่ 3

2.นางสาวธันยพร ยานะวงษ์ (ปริญญาโท) คณะเกษตรศาสตร์และทรัพยากรธรรมชาติ

สาขาวิทยาศาสตร์การเกษตร ชั้นปีที่ 3

3.นายอภิวิชญ์ คำเงิน (ปริญญาโท) คณะเกษตรศาสตร์และทรัพยากรธรรมชาติ

สาขาวิทยาศาสตร์การเกษตร ชั้นปีที่ 1

โดยมีอาจารย์ที่ปรึกษา

1.ผศ.ดร.วิพรพรรณ เนื่องเม็ก คณะเกษตรศาสตร์และทรัพยากรธรรมชาติ

2.นายรัชพล นาเหมือง ที่ปรึกษาด้านการผลิตผลิตภัณฑ์และการตลาด

3.นายวินทร์ พุทธเมฆ ที่ปรึกษาด้านการผลิตผลิตภัณฑ์และการตลาด

 

  1. ทีม B1B2 : กล่องควบคุมเครื่องซักผ้าอัจฉริยะ

1.นายจีระพันธ์ บุญสิน คณะเทคโนโลยีสารสนเทศและการสื่อสาร สาขาวิทยาการคอมพิวเตอร์ ชั้นปีที่ 4

2.นางสาวสิริณัฏฐา เจริญมี คณะเทคโนโลยีสารสนเทศและการสื่อสาร สาขาวิทยาการคอมพิวเตอร์ ชั้นปีที่ 4

3.นายปรินทร ทองประไพ คณะเทคโนโลยีสารสนเทศและการสื่อสาร สาขาวิทยาการคอมพิวเตอร์ ชั้นปีที่ 4

4.นายรัฐกานต์ วาเพชร คณะเทคโนโลยีสารสนเทศและการสื่อสาร สาขาวิทยาการคอมพิวเตอร์ ชั้นปีที่ 4

5.นายวิชฌากร จีกัน คณะเทคโนโลยีสารสนเทศและการสื่อสาร สาขาวิทยาการคอมพิวเตอร์ ชั้นปีที่ 4

โดยมีอาจารย์ที่ปรึกษา

1.อาจารย์เมธาวรรณ ใจไว คณะเทคโนโลยีสารสนเทศและการสื่อสาร

 

  1. ทีม Nice to beef : application สำหรับการแสกนวัดคุณภาพเนื้อ

1.นางสาวอโนชา ปันโตน คณะเทคโนโลยีสารสนเทศและการสื่อสาร สาขาวิทยาการคอมพิวเตอร์ ชั้นปีที่ 3

2.นางสาวอริชา วงคำตุ้ย คณะเทคโนโลยีสารสนเทศและการสื่อสาร สาขาวิทยาการคอมพิวเตอร์ ชั้นปีที่ 3

3.นางสาวนิภาพร อุดแตน คณะเทคโนโลยีสารสนเทศและการสื่อสาร สาขาวิทยาการคอมพิวเตอร์ ชั้นปีที่ 3

4.นางสาวพรสินี คำสิงห์ คณะเทคโนโลยีสารสนเทศและการสื่อสาร สาขาวิทยาการคอมพิวเตอร์ ชั้นปีที่ 3

โดยมีอาจารย์ที่ปรึกษา

1.ผศ.ดร.สุรางคนา ระวังยศ คณะเทคโนโลยีสารสนเทศและการสื่อสาร

2.ดร.ธนิกานต์ สันต์สวัสดิ์ คณะเกษตรศาสตร์และทรัพยากรธรรมชาติ

 

  1. ทีม MGDW : VeriFLY เป็นระบบการเช็คชื่อเข้าห้องเรียนและห้องสอบโดยใช้การตรวจจับใบหน้า โดยใช้เทคโนโลยีการรู้จำใบหน้า (Face Recognition) ที่เป็นการเปรียบเทียบใบหน้าบุคคล ที่ได้ภาพมาจากกล้องของสมาร์ทโฟน แท็บเล็ต หรือ กล้อง IP Camera กับข้อมูลใบหน้าที่อยู่ในฐานข้อมูลแบบ Real time และแสดงผลลัพธ์ของการสแกนใบหน้า

1.นายเสฎฐวุฒิ ก๋องมงคล คณะเทคโนโลยีสารสนเทศและการสื่อสาร สาขาวิทยาการคอมพิวเตอร์ ชั้นปีที่ 4

2.นางสาวธนัชชา พิลาบูรณะ คณะเทคโนโลยีสารสนเทศและการสื่อสาร สาขาวิทยาการคอมพิวเตอร์ ชั้นปีที่ 4

3.นายสุขวิทย์ สุวรรณรมย์ คณะเทคโนโลยีสารสนเทศและการสื่อสาร สาขาวิทยาการคอมพิวเตอร์ ชั้นปีที่ 4

4.นายกิตติ ธาดากิตติกุล คณะเทคโนโลยีสารสนเทศและการสื่อสาร สาขาวิทยาการคอมพิวเตอร์ ชั้นปีที่ 4

โดยมีอาจารย์ที่ปรึกษา

1.ผศ.ดร.สุรางคนา ระวังยศ คณะเทคโนโลยีสารสนเทศและการสื่อสาร

 

  1. ทีม The Ones intelligent : ระบบซอฟต์แวร์ The ones intelligent จะเป็นการตรวจจับและจดจำคุณลักษณะของวัตถุ โดยให้ AI จดจำ

1.นายณฐพัชร์ พรหมภาสิต คณะเทคโนโลยีสารสนเทศและการสื่อสาร สาขาวิศวกรรมซอฟต์แวร์ ชั้นปีที่ 2

2.นางสาวญาสุมินทร์ คำอ้อย คณะเทคโนโลยีสารสนเทศและการสื่อสาร สาขาวิทยาการคอมพิวเตอร์ ชั้นปีที่2

3.นายอัษฎาวุธ หัดถัง คณะเทคโนโลยีสารสนเทศและการสื่อสาร สาขาวิศวกรรมซอฟต์แวร์ ชั้นปีที่ 2

4.นายณัฐพล ใจอ่อน คณะเทคโนโลยีสารสนเทศและการสื่อสาร สาขาวิศวกรรมซอฟต์แวร์ ชั้นปีที่ 2

โดยมีอาจารย์ที่ปรึกษา

1.ผศ.ดร.สุรางคนา ระวังยศ คณะเทคโนโลยีสารสนเทศและการสื่อสาร

2.อาจารย์ณัฐพล หาญสมุทร คณะเทคโนโลยีสารสนเทศและการสื่อสาร

 

  1. ทีม 2E FOR HEALTH : ผลิตภัณฑ์อาหารเสริมผักเพื่อสุขภาพ รูปแบบใหม่ ง่าย สะดวกต่อผู้บริโภค

1.นายกิตติชัย จิระ คณะเกษตรศาสตร์และทรัพยากรธรรมชาติ สาขาวิทยาศาสตร์และ

เทคโนโลยีการอาหาร ชั้นปีที่ 2

2.นางสาวเกวลิน แก้วลังกา คณะเกษตรศาสตร์และทรัพยากรธรรมชาติ สาขาวิทยาศาสตร์และ

เทคโนโลยีการอาหาร ชั้นปีที่ 2

3.นางสาวกรกนก สมีแจ้ง คณะเกษตรศาสตร์และทรัพยากรธรรมชาติ สาขาวิทยาศาสตร์และ

เทคโนโลยีการอาหาร ชั้นปีที่ 2

4.นางสาวจารุวรรณ ทองเกิด คณะเกษตรศาสตร์และทรัพยากรธรรมชาติ สาขาความปลอดภัย

ทางอาหารและหลักสูตรบริหารธุรกิจ ชั้นปีที่ 2

5.นางสาวโสรยา รสเกษร คณะเกษตรศาสตร์และทรัพยากรธรรมชาติ สาขาวิทยาศาสตร์และ

เทคโนโลยีการอาหาร ชั้นปีที่ 2

โดยมีอาจารย์ที่ปรึกษา

1.ดร.คุณากร ขัติศรี คณะเกษตรศาสตร์และทรัพยากรธรรมชาติ

ภาพ: สถาบันนวัตกรรมและถ่ายทอดเทคโนโลยี ข้อมูล/ข่าว: อภิรักษ์ นิลวัฒน์

เพิ่มข่าวโดย: สถาบันนวัตกรรมและถ่ายทอดเทคโนโลยี วันที่/เวลา : 2021-06-26 09:24:11